PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : 20,000 กว่า ซื้อเบสไรดี (อยากได้ ACTIVE 4 สาย)

Music2home !

note
14-05-2004, 04:18 PM
มีงบ20,000 กว่า ซื้อเบสไรดี (อยากได้ ACTIVE 4 สาย)

ท๊อป
15-05-2004, 04:35 AM
ขอแนะนำว่า ซื้อเบสสสสส มือ2ครับ อย่าซื้อ washburn cort หรืออะไรที่มันเปนมือ1 ผมไม่ได้ว่า ยี่ห้อนะครับ ผม ก้อใช้ wash เหมือนกัน ผมถึงบอกไงครับ ว่าอย่าซื้อมือ1 ราคาประมานนี้อะ ถ้าเปนมือ1 มันก้อจาเปน รุ่น เล็กๆๆๆครับ ซึ่งมันไม่ดี ไม่คุ้มราคา แต่ถ้าเราไปหามือ2อะ ราคาประมานนี้หรือ เพิ่มอีกซักหน่อย เราได้ของดีครับ เลือกดีๆๆ อย่างล่าสุดผมไปดูมา music m string lay 5สาย มือสอง 30000 นิดๆๆเองครับ ไม่จี่ คอไม่คด เสียงหนา ลองหาดู ดีๆๆครับ มี ยี่ห้ออื่น อีกเยอะ อย่างตอนนี้คุณมี20000 กว่า ถ้าคุณซื้อ wash คุณก้อได้แค่รุ่น ประมาน ไม่รู้อะครับ เรียกไม่ถูก อะแต่ เปนรุ่น เล็กๆๆอะครับ มือเบส รุ่นใหญ่ๆๆเคยบอกผมไว้เรื่องการซื้อเบสอะครับ ว่า ยี่ห้อไม่สำคัญเลยครับมันอยู่ที่ว่า คุณใช้มันถนัดมั้ย เสียงออกมาพอใจเรารึป่าว ไม่จี่ ราคาสมน้ำสนเนื้อ และที่สำคัญคุณเล่นแล้ว คุณชอบ มันออกมาเปนตัวคุณเท่านั้นแหละครับ พี่นร บอกว่า จิงๆๆแล้วอะ ตัวเบสที่เราเลนอะครับ มันมีความสำคัญแค่ประมาน20-30%เองที่เหลืออยู่ที่คุณกับ ซาวที่ออกอะครับ ก้อลองพิจารนาดูครับ เอาขอเสนอผมไว้คิดเล่นๆๆ มันแล้วแต่คนชอบครับ ไปและ บาย ครับ ขอให้เล่นเบสและประสบความสำเร็จ นะครับบบ

O
16-05-2004, 05:48 PM
:) 8)
สำหรับเงินเยอะ ขนาดนั้น ผมไม่แนะนำให้ใช้มือ สอง นะครับ เพราะ ผมไปเห็นสภาพ แล้ว ทำใจยาก
ทั้ง จี่ ทั้ง สนิม ทั้งหมอง ทั้งลอก อยากให้ไปลองเสียงของใหม่ ดู ครับ ...ที่ร้าน ตัวแทน ก็ไม่ใช่ว่า ราคา จะต่อรองกันไม่ได้เลย ...เพราะ เบสที่เราซื้อมา คงจะอยู่กับเรานาน...
และอยากแนะนำให้ เพื่อนๆ ดู ใน วารสาร ประกอบ ครับ
หรือเปิดดูใน Music123.com จะรู้เองว่าราคาที่
อเมริกาเป็นอย่างไร (แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ)

Punkyman
16-05-2004, 08:28 PM
แต่ผมว่าหามือ2อย่างที่คุณข้างบนพูดเถอะคับน่าเล่นกว่าหาคนที่เลือกเป็นไปด้วยซะคนแล้วลองไปเดินดูก่อนอย่าพึ่งใจร้อนนะคับของงี้ต้องใจเย็นๆรึว่าถ้าอยากได้มือ1ผมแนะนำพวก ibanez นะน่าจะดีกว่าแต่ของอย่างนี้ก็แล้วแต่คุณเองนะคับแต่ถ้าเป็นผมๆเล่นมือ2นะเรื่องสายเรื่องไรไม่มีปัญหาอยู่แล้วถ้าเบสมันดีจริงสายมันเปลี่ยนกันได้คับค่อยๆดูละกันอย่าใจร้อน

ท๊อป
17-05-2004, 05:43 AM
อยากจารู้อะครับ ว่าเจ้าของอยากได้แบบไหนลองบอกสเปกมา แตอยากจาบอกว่า มันอยู่ที่ตัวเราครับ ว่าอยาได้แบบไหนชอบแบบไหนเท่านั้นเอง

สาวสาวสาวเสร็จ
18-05-2004, 12:27 PM
Trubute by G&L ราคา สองหมื่นห้า เสียงดี ทั้งนุ่มทั้งหนาลองมาแล้ว 8)

London
19-05-2004, 04:34 AM
สองหมืนกว่า เหรอ

มี Warwick Rockbass, Schecter, Ibanez ลองเดินเวิ้งดู

แต่ผม แนะนำ Warwick Rockbass เสียงดีเลย ลองดู

แนะนำด้วยคน
20-05-2004, 03:57 PM
Rockbass นี่มันทำจีนแดง ราคาไม่น่าจะแพงขนาดนั้น เห็นยี่ห้ออื่นทำจีน ราคายังไม่ถึงหมื่น คุณภาพดีด้วยนะ แบบว่าไม่บอกก็ไม่รู้ Rockbass เหมือนฝรั่งกินไส้กรอกด้วยตะเกียบ อย่างไงอย่างงั้น

คนขอเสนอแนะ
22-05-2004, 04:58 PM
:) :-\ >:( 8)
ขอเสริมข้อความข้างบนครับ...ผมไปดุมาแล้วครับ...ที่เวิ้ง
Rockbass Warrwick 5 สาย ผมก็ตรวจสอบราคาเรียบร้อย
ครับ ... พอไปดูจริง...ราคาบอก..28,000 ก็คิดว่าจะไม่แพงขนาดนั้น.....ก็ดูในออนไลน์ ไม่เกิน 20,000 (ราคาลด) ซึ่งก็สงสัยครับทำไมถึงแพงจัง...นี่ขนาดรุ่นเล็กสุดนะ..ครับ

London
23-05-2004, 06:03 AM
Warwick Rockbass ที่ผมเคยไปถามมา มันราคา 28,000
แต่ผมซี้ กับที่ร้านขายหน่ะ เลยลดได้เยอะ หน่ะ ฮิฮิ รู้สึก เหลือ ประมาณ 19,000 หรือ 20,000 ประมาณเนี้ย

Luck
23-05-2004, 07:24 PM
อย่าใจร้อนคับ ค่อยๆคิด 20000 กว่าเล่นมือ 1ดีๆ ก็ได้เยอะอยู่ มือ2เนียนๆ ก็เยอะ แต่ส่วนตัวผมนะ ผมจะซื้อตัวมือ1มากกว่า เพราะอย่างน้อยผมก็คิดว่า ชัวร์กว่ามือ2

0
25-05-2004, 09:51 PM
ขอเฉลย..สาเลย..ขะรับ..ราคาRock bass 5 น่ะ..
ราคา..แค่..16,000 ครับ..(คุณเชื่อหรือไม่)...ที่เขาลดแล้วนะครับ แต่ผม ไม่ยักกะรู้..ว่ามีวาร์วิก.. ทำในจีนแดงก็มีหรือครับ..
ผมเองก็ซื้อ(ใหม่).เบสผมตอนแรก... ก็นึกมั่นใจว่า ..เมดอิน U.S.สะ A...แต่กลับมาถึงบ้าน..แกะดูถ่าน Active..ข้างใน..ผาดเป็น
ถ่าน 9 โวลท์ของจีนแดง..ก็เลยสงสัยมากๆ...ที่มาของถ่าน..มันยังไง
สงสัยภาษีแพง..มั้งครับ
0

แนะนำด้วยคน
27-05-2004, 10:16 AM
ทำจีนแดง 19000 ก็ยังแพง !! :o เรียกว่า โค.ร ฟันเลย

ตัวแทนนะรู้ดีที่สุด ว่ามันเป็นจีนแดง เขาไม่ยอมบอกเพราะว่าจะขายไม่ได้ จะบอกไม่รู้ก็ไม่ได้ เพราะไปเห็นที่อเมริกา สติกเกอร์ติดหลังคอว่า made in china อันนี้เป็นกฏว่าของที่ขายในอเมริกา ต้องติดว่าผลิตมาจากไหน

ไม่ได้โจมตี แต่คอก็ใหญ่ ไม่ active อีก รุ่นที่เห็นมานะ ตอนนี้ไม่รู้ อีกปัญหาใหญ่คือ คอโคตรงอ เรียกว่าคออ่อนมากๆๆๆๆ

London
27-05-2004, 08:42 PM
Rockbass 5 สาย ผม เป็น active สี ไม้ เคลือบ สีดำ Pick up ของ MEC ตัวเดียวกับที่ ใส่ ใน warwick corvette ซื้อมา 3 เดือนเรื่องคอไม่มีปัญหา กำลังจะหา passive ลองดู ความแตกต่างของเสียงอยู่เหมือนกัน แต่หาไม่มีง่ะ เพราะ เขาไม่ได้ สั่งเข้ามา

ผมว่าอย่าไป คิดว่าทำ ที่โน่นที่นี่เลยครับ เพราะ ไอ้ที่ Made in USA เนี่ย บางยี่ห้อ มันก็ มีอะไหล่ จีน ไต้หวัน ผสมเหมือนกัน เชื่อผมเถอะ เอาเสียง กับความชอบ ดีกว่านะ

Dbass
28-05-2004, 11:10 AM
ความคิดเห็นผมนะ ผมว่าถ้ามาตรฐานการทำเบสใกล้เคียงกัน และบอดี้ไม้แท้ก็ใช้ได้.
แต่เคยเจอเหมือนกัน ที่บอดี้ไม้อัดแต่ลงปิ๊กอัพคุณภาพดีมา เสียงก็ดีกว่าพวกไม้แท้แต่
ปิ๊กอัพเดิม (ผมหมายถึงราคาราวไม่ถึงหมื่น-หมื่นกว่าๆ ด้วยกันทั้งคู่นะ ไม่ใช่เบสที่
มีราคาเกือบแสน)
แล้วราคาของ Rockbass by Warwick นี่ร้านเขาตั้งไว้เท่าไร่แน่ แล้วที่ต่อราคา
ซื้อกันมานี่... หมื่นหก หรือหมื่นเก้า ยังไงก็ยังถูกกว่า Yamaha RBX-774 ที่บ้านเรา
ขายกันที่สองหมื่นกว่า ๆ พร้อมปรี NE-1 จากหน้าโฆษณาในนิตยสาร O.D. ลองดูบท
ทดสอบเบส 4 สาย 25 ตัว ราคาต่ำกว่า 800 เหรียญ จากนิตยสารนอก Bass Player
เล่มปลายปีที่ผ่านมา มีครบ ทั้ง Washburn รุ่นทำเวียดนาม ที่บ้านเราขายหมื่นหกกว่า
Yamaha RBX-774 ราคาตอนแรก สองแปดแปด แล้วก็เพิ่งมาลดเอาตอนนี้ ตัวเบส
Rockbass ก็มี Ibanez SRX ก็มี Spector จากจีนก็มี (รุ่นถูก) และอีกมาก จำไม่ได้
ตอนนี้ไม่ว่าเบสจะทำจากที่ไหน ตัวอุปกรณ์พวกชุดปรีฯ ข้างใน ส่วนมากก็ทำจาก
เกาหลีในบางยี่ห้อ รุ่นถูกหน่อยก็ทำที่เกาหลีหรือที่ตอนหลังย้ายไปผลิตกันมากคือที่ จีน
ในอนาคตพวกชุดปรีฯน่าจะย้ายไปผลิตที่จีนมากขึ้นแน่ ๆ น่าจะเป็นที่เมือง เสิ่นเจิ้น
เมืองนี้ผลิตอุปกรณ์ เครื่องใช้ไฟฟ้า อุปกรณ์อิเล็กฯ คอมฯ มาก (ดูเครื่องเล่น V.C.D.
ของท่านซิ หัวอ่าน Sony ก็มาจากที่นี่) เครื่องเสียงบ้านแพง ๆแบบ Hi-end ของจีน
ก็มี ก็มาจากที่นี่ ต่อไปก็จะมีเบสชั้นดีเป็นยี่ห้อของจีน ผลิตออกมาแน่ เหมือนที่ฝั่งทาง
ยุโรป-อเมริกา มีพวก Tobias,Fodera ,Ken Smith,etc... พวกนี้
สรุป ลองเสียงแล้วพอใจกับราคาที่ต่อรอง ก็ซื้อได้เลยอ่ะครับ ไม่ต้องไปคิดมากว่า
ทางร้านมันจะได้จากเราเท่าไร ไม่เกิดอะไรอ่ะครับ ชั่วโมงนี้ผมเชียร์เบส TUNE จาก
ญี่ปุ่น งานดี ไม้ดี เสียงผมยังไม่เคยลองแต่ได้ยินเขามาว่าดีกว่ารูปอีก สองกว่า ๆ ซื้อ
ได้น่ะ ( ดูเวปของ Tune ใน Bassboard ในหน้าที่ 2 ครับ )

ต้อง
27-06-2004, 11:21 AM
ตอนนี้ผมลงขาย Bass Collection made in japan อยู่ ถ้าสนใจก็ลองโทรมาถามลายละเอียดได้ครับ เป็นเบสใส่ถ่าน 4 สาย ติดต่อที่ 09-687-6661 ครับ