PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : discuss สไตล์การเล่น....(ไม่ซีเรียส)

Music2home !

Mtd
16-05-2004, 01:30 PM
ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ อยากลองถามสไตล์การเล่นของแต่ละคนดู ครับ

ตัวอย่างแบบนี้"มือขวา"คุณใช้วิธีไหนดีด(โป้ง=t ชี้=i กลาง=m นาง=r)
no slap!

1. E------------------------------7--7-----7--7
A--------7--7-------7--7-------------------
D---------------------------5--------5------
G----5---------5----------------------------
จังหวะ 1 2 3 4
เชิงdiscoนะครับ

2. E------------------------------7-------7
A---------7--------7-------------------
D------------------------5-5------5-5---
G----5-5------5-5------------------------

3.
E-------------X---X------------------------
A----------X---------X----------------------
D------X----------------X------------------
G---X----------------------X--------------

แสดงความคิดเห็นได้นะครับจะได้ร่วมแชร์ความรู้กัน รบกวนตอบในรูป
สมมติ Ex1 i m m
อะไรอย่างนี้นะครับ

nicorus_bass
16-05-2004, 11:39 PM
ตัวอย่างแบบนี้"มือขวา"คุณใช้วิธีไหนดีด(โป้ง=t ชี้=i กลาง=m นาง=r)

1. E------------------------------7--7-----7--7
A--------7--7-------7--7-------------------
D---------------------------5--------5------
G----5---------5----------------------------
t i m t i m t i m t i m
เชิงdiscoนะครับ ถ้า Disoc นะ ผมจะใช้สไตร์นี้เพราะเวลาเล่นนานมันจะไม่เมื่อย

2. E------------------------------7-------7
A---------7--------7-------------------
D------------------------5-5------5-5---
G----5-5------5-5------------------------
i m i m i m i m i m i m
3.
E-------------X---X------------------------
A----------X---------X----------------------
D------X----------------X------------------
G---X----------------------X--------------
i m i m i m i m

Mtd
17-05-2004, 12:48 PM
ผมถนัดแบบ
A--------7--7------7--7-------------------
D--------------------------5---------5------
i r m i r m i r m i r m

2. E-----------------------------7-------7
r m i r m i r m i r m i
3.
D------X-----------------X------------------
i m i m i i i i

โอ้...แบบที่ 2 ของคุณ nicorus เวลาเล่นเร็วๆจะทันหรือเปล่าครับ จะได้ลองฝึกใช้บ้าง ระบบนิ้วคุณamazing มากเลย นึกภาพตามมันสวยงามมาก

ส่วนแบบที่3 ผมเคยลองใช้แบบของคุณเหมือนกัน แต่ตอนไล่ขึ้นผมมีปัญหา ส่วนแบบของผมมีจุดบอดตรงที่ i i i i ถ้าไม่ฝึกดีๆมันจะ "พรวด" ไปเลย

17-05-2004, 03:42 PM
(ข้างบนนั้นผมใช้ฝึก :P)
เอ่อ! MTD บางที่ผมเล่น เบส4สายซึ่งระยะห่างระหว่างสายมากก็ต้องเล่นแบบนี้ครับ

3.
i m i m m m i i

แบบที่นายใช้ นิ้วชี้ดีดขึ้นหมดนั้น มันใช้ได้เลยแหละ ประหยัดการดีดดีครับ

เนี่ยแบบที่2 ของ MTD
2. E-----------------------------7-------7
r m i r m i r m i r m i

นิ้วชี้ดีดสายต่ำกว่านิ้วกลางและนิ้วนางลงไป เราลองเล่นดู นิ้วชี้เราจะสั้นกว่า2นิ้วนั้น
มันต้องเคลื่อนมือลงไปดีดด้วยสิ

Dbass
17-05-2004, 09:52 PM
อุตส่าห์พิมพ์ตั้งนาน เขียนเป็นเส้น ๆ แทนสายเบสหมือนทั้งสองท่าน พอส่งโพสต์ ดันเป็น " เกิดข้อผิดพลาด " ไม่รู้พลาดตรงไหน ลองอีกก็เหมือนเดิม สงสัยจะพิมพ์ยาวเกิน กู้กลับมาแล้วหายไปไหนไม่รู้ ตอบเลยสั้น ๆ แบบของผม (สายน่าจะเรียงแบบ E-A-D-G นะครับ) แบบที่ท่านเขียนผมว่ามันกลับกันนะ แบบแรก ผมถนัดเล่นแบบคุณ nicorus_bass แต่ถ้าไม่เร็วมาก ก็จะเล่นแบบ I i m I i m I i m I i m แต่ต้งระวังน้ำหนักนิ้วตรงนิ้วชี้ที่ดีดต่อจากนิ้ว m จะเบาลงด้วยครับ
แบบที่สอง ค่อนข้างยาก ลองแล้วยังไม่ Smooth ไม่ต่อเนื่องเท่าไร
I M I M I M I M I M I M dก็ยังไม่ต่อ อีกของคุณ Mtd นี่ต้องกลับไปซ้อมต่อเลย ขอบคุณสำหรับทางเดินนิ้วนะครับ
แบบที่สาม
G------------------x--x---------------------
D---------------x---------x------------------
A----------x----------------x----------------
E-------x-----------------------x------------
จะเป็น I M I M I I M I แบบเนี้ย..ย ครับ

kuk9
18-05-2004, 06:58 AM
1 i im,i im,i im,i im
2 im i,im i,im i,im i
อันนี้มาจาก ii mm,ii mm,ii mm,ii mm (คุณน่าจะใส่อันนี้ไปด้วยนะครับ)
3 i m i m,i m i m
ผมดีดแบบนี้ ฝึกแบบของ นาธาน เนี่ยดี แบบ ii mm

Bass_T
18-05-2004, 10:21 AM
i r m i r m i r m i r m

i m i m i m i m i m i m
3.
i m i m m i m i

Mtd
19-05-2004, 01:42 PM
คือผมไม่รู้จะเขียนโน้ตลงboardยังไง
แบบที่2ที่ผมเขียน มันก็เป็นdisco เหมือนกันมันจะเป็น
1 ก้อน คือ " ขเบ็ด2ชั้น ขเบ็ด2ชั้น ขเบ็ด1ชั้น" (เหมือนเสียงม้าควบอ่ะ)

และความซวยบังเกิดคือ ผมเขียนผิด ....จริงๆผมจะเล่น
. E------------------------------7-------7
i m r i m r i m r i m r

note
20-05-2004, 11:40 AM
เคยเห็นพี่นอร พอส แกเล่นแบบนิ้วโป้งดีดสาย E

แต่ผมลองเล่นดู น้ำหนักที่ E มันจะเบากว่าสายอื่นมากมาก

ไม่รู้ว่ามีเทคนิคอะไรที่ทำให้เสียงมันเสมอกัน

20-05-2004, 02:24 PM
ถ้าใช้หัวแม่โป้ง ใช้บริเวณ มุมแม่โป้งขวาดีด
จะให้เสียงออกนุ่มๆ แต่พอดีดด้วยนิ้ว ชี้ กลาง สายด้านล่างจะออกแหลม และดังกว่า
ก็ต้องชั่งน้ำหนักแหละออกแรงแม่โป้งหน่อย ลดการดีดของนิ้วชี้ และ นิ้วกลางลงหน่อย

อย่างที่พี่นอร์เล่น เขาจะใช้เทคนิค mute สายด้วยนะ คือเอา สันมือทาบลงบนสายบริเวณ ใกล้ๆสะพานสาย จะให้เสียงนุ่นๆเหมือน DB ิbass

โอ๊ค
23-05-2004, 03:30 PM
คุณ mtd ฝากแก้โน๊ตประจำสายเป็น G D A E จากบรรทัดบนลงล่างคับ

Luck
23-05-2004, 07:13 PM
เฮีย กอล์ฟฟี่ ของผมเปงงี้อ่ะ
1. i mi i mi i mi i mi
2. rm i rm i rm i rm i
3.i m i m i i i i
ปล. ท่านกอล์ฟฟี่ ไปดู ลุง Joe วันศุกร์นี่เป่า