PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มือเบสระดับต้นๆของเมืองไทยมีใครบ้างคับ

Music2home !

คนสงสัย
18-05-2004, 02:47 PM
อยากทราบมากว่ามือเบสระดับต้นๆของเมืองไทยมีใครบ้างช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

เฟริส
19-05-2004, 08:35 AM
ลองดูในเวปที่พี่ nicorus เขาทำไว้สิ bassist อะไรเนี่ย มีรูปด้วย
http://www.geocities.com/nicorus_bass/bassis.html

เนี่ยผมว่าเขาสร้างผลงาน ,ฝีมือเป็นที่ยอมรับ ,ชื่อเสียงจึงสร้างขึ้นโดยไม่ต้องออกไปแสดงงานดนตรีที่ไหนบ่อยๆ แต่ก็็มีชื่อเสียงได้
แต่ผมว่ายังมีช้างเผือกในวงการดนตรีอีกหลาย่ทานนะที่เก่งๆแต่เขาไม่ได้โอกาส

หัดเบส
19-05-2004, 10:21 AM
ในรูปยังขาดพี่ปาเด น่าจะขึ้นทำเนียบนะครับ melodyเค้าแพราวพราวจริงๆ

หัดเบส
19-05-2004, 10:48 AM
ได้เข้าไปดูเวปพี่nocorusแล้ว สุดยอดฮะ พี่เก่งจริงๆ ประสบการณ์เยอะมั๊กๆ

nicorus_bass
19-05-2004, 02:05 PM
ดีใจจัง อุตสาห์ทำหน้าทำเนียบมือเบสไทยไว้ มีผู้เข้าชมแล้ว :D 5 5 5
พี่ไม่ได้เรียงลำดับฝีมือหรือชื่อเสียงนะครับ พี่เรียงตามใจเลย
ตอนนี้ พี่กำลังหารูป พี่เดย์ ,พี่อ๊อด คาราวบาว ,พี่พิทักษ์ ,พี่เต๋า ฟังก์แม็คชีน และมือเบสของวงดนตรีที่มีชื่อต่างๆ เช่น Ynot7,ซีลี่ฟู,Venus (เดี๋ยวจะหาว่าเอาแต่สายjazz,funk,soul อย่างเดียว)

พี่น้องๆนึกใครได้ ชอบใครก็บอกอีกนะ เดี๋ยวปรับปรุงให้ไว้ดูเล่นๆ

Dido
20-05-2004, 11:07 AM
อ.แป็ป ศุภการณ์, อ.โจ้ peavey และ ปาเดย์ ครับ
สุดยอดจริงๆ 3 คนนี้ แต่ไม่รู้ว่าใครจะเก่งกว่ากันครับ
เพราะว่าไสตล์การเล่นออกจะเป็นคนละแนวเลยเอามาวัดกันไม่ได้

bigfootman
21-05-2004, 12:27 AM
คุณ nicorus ครับ ผมฟังสำเนียงการ tapping ของคุณแล้วอยากตั้งสมญาให้เป็น Stu Hamm เมืองไทยซะเลย อิๆ คนอื่นอาจเล่นได้เหมือนกัน แต่สำเนียงของคุณเหมือนมากๆเลยครับ ผู้น้อยขอคารวะหนึ่งจอก -_-'

wooph
21-05-2004, 08:31 AM
ผมว่าแกตบได้เก่งกว่า อ.วิโรจน์อีก สำเนียงเหมือนวิคเตอร์แป๊ะ หรือบางครั้งแกได้สำเนียงตบของ flea ด้วย
อย่างนี้ นับถือ จริง ๆ ครับ

วรวิทย์
21-05-2004, 02:16 PM
โวต อ.กบ แห่งปราช์มิวสิค กับ อ.ป๊อก วงซิว,พี่นอร์
ผมว่ามือเบสตามแบนด์เนี่ยฝีมือเยอะนะแต่ไม่มีโอกาสให้เห็นผลงานบ่อยๆ

ถ้าพูดถึงพี่ต๋อง(nicorus) กับลูก slap ของวิเตอร์เนี่ย คือผมเรียนกับแกอยู่
แกเล่นให้ดูเพลงนึง เหมือนเล่นง่ายๆ สบายๆ แต่เสียงฟังดูเร็วมากง่ะ ลองเล่นตามที่แกบอกแต่เล่นไม่ค่อยได้ นิ้วผมจับไม่ได้เลย แกก็บอกวิธีแก้ไขมา กำลังจะได้จะคล่องแล้ว

0
22-05-2004, 04:46 PM
8) :D ::)

ก็ยังสงสัยอยู่นะครับ..สำหรับการจัดลำดับ...ยอดฝีมือ...
ไม่รู้วัดกันยังไง...เพราะมีหลายประเภทเหลือเกิน...และอีกอย่าง
ครับ...อาจารย์แต่ละท่าน...ใช้ของราคาแปะแสนหรือแสนฝ่า...
ทั้งนั้น...มาดูแอมป์และลำโพงบวกราคาเบสแล้วไม่หลุด สองแสน
ฉะนั้นแล้ว...จะต้องวัดอย่างนี้ครับ...
เอาเบส ใหม่เอี่ยมราคา 5,000 บาท
แอมป์ใหม่เอี่ยม ราคา4,000 บาท แล้วมาเล่นให้เหล่าลูกศิษย์ตัดสินครับ...ยุติธรรมดี....
สรุปครับ...ผู้ที่เก่งจริงๆ ก็คือผู้ที่สอนคนอื่นได้...และนำเสนอให้คนชมได้ครับ...(ส่วนตัวผม ผมชอบ สไตล์ พี่ เอ มายา)
แต่ไม่ทราบว่าพี่เขาเป็นมือเบสจริงหรือเปล่าหรือเล่นอย่างอื่นด้วย...
ที่ชอบเพราะเล่นโหดดีครับ...สะใจ...(2ทศวรรษฯ)

Luck
23-05-2004, 07:19 PM
โห...พีnicolus ทางbass เพราะจังเลยพี่ สุดยอดๆ

first
24-05-2004, 10:30 AM
อ.อ๊อด เจ้าของ ร.ร. bassplase ง่ะ
ไม่เคยเห็นแกเล่นนะ แต่คงจะระดับต้นๆเลยแหละ ลูกศิษย์เยอะนะ

nicorus_bass
24-05-2004, 11:15 AM
โหวตให้คนที่ทำให้ผมเริ่มเล่นเบสแล้วกัน น้องโบว์ วง XYZ ครับ
ตอนสมัยอยู่มัธยม ผมชอบมากๆ โอ้โฮ้! เป็นเด็กผู้หญิงที่เล่นเบสบนเวที ได้เก่งมาก เล่นเบสไปร้องไปด้วย ,เต้นไปด้วย แถมตบเบสไปด้วย
ถ้าหากเธอยังเล่นต่อเนื่องมาถึงปัจจุบันละก้อ ผมว่าเธอไม่แพ้มือเบสผู้ชายเลยคงจะระดับต้นๆเมืองไทยแหละ

Punkyman
24-05-2004, 02:24 PM
ผมว่าพี่ป็อกวงซิลเจ๋งนะครับชอบๆ

4711
27-05-2004, 01:50 PM
;) เก่ง ไม่เก่ง ประเด็นอยู่ตรงไหน อะไรจะมีความสุขเท่าการเล่นด้วยจิตวิญญาน แล้วมีความสุขกับการได้เล่น ไม่อย่างนั้น เราคงไม่ได้เห็นนักดนตรีต้นแบบ หลายๆแนวจนทุกวันนี้

Mtd
27-05-2004, 03:45 PM
มือเบสที่เล่นประจำให้กับบริษัทworkpoint ผมจำชื่อแกไม่ได้ ตอนนี้เล่นที่ รายการ"ชิงร้อยชิงล้าน" คงคุ้นๆหน้ากันนะ ขอบอกเลยครับว่าแกเล่นได้ทุกแนวจริงๆแบบให้จังหวะที่ไม่ค่อยได้เล่น แบบพวก latin south african หรือ Tumbao ก็สามารถเล่นแบบทั้งถูกกฎเปะและแหกกฎก็ยังได้ ไม่รู้ว่าทำไมหน่วยความจำในสมองพี่เค้ามันมากมายเหลือเกิน

Dbass
28-05-2004, 01:35 PM
ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมชอบ โดม หโยดม เล่นเนียน ลื่นดี ฟีลดี โดยเฉพาะแนวแจ๊ซทั้งหลาย อีกคนก็ วิโรจน์ สอนที่ ศุภการ แถวสามเสน มือเบสห้องอัด แกชอบ
แนวฟิวชั่น แจ๊ซ ชอบแบบตบเบส ผมเคยเอาเบสไม่มีเฟร็ตของผม ที่ผมซื้อต่อเขามาอีกทีราคาแค่หลักพัน แกเล่น ยังกับเหมือนของราคาสามหมื่น เหมือนกับว่าเล่น Tobias ของตัวเอง ดูคล่องไปหมด แกบอกสาย 1 ของผมเสียง เรชาร์ป เสียงมันครางสั้นไปหน่อย พอ
กลับมาบ้านลองไล่ดูที่ละตำแหน่ง จริงด้วย อยู่กับเรามาสองอาทิตย์ ยังไม่รู้เลย
รู้จักอยู่แค่เนี้ย คนอื่น อย่าง นอร์, เต่า F.M., ปาเดย์, อ.อ๊อด หรือคนอื่น ๆก็แทบไม่เคยได้ฟังเลย อาจเก่งกว่า 2 ท่านแรกคือ โดม กับ วิโรจน์ ก็ได้ครับ.

Dbass
03-06-2004, 12:28 PM
เพิ่มอีกคนครับ คนนี้เป็นมือเบสเล่นกับตลกคณะ ร๊อคข้าวปุ้น เขาตัวผอม สูง ผมยาวรวบผมไว้ด้านหลัง ใส่แว่น (ไม่ใช่ อ.วิโรจน์นะ) เคยเห็นเขาเล่นสดแล้ว จังหวะ สำเนียงดี นิ้วสวย เคยเห็นใช้เบส 4 สายสีเขียวอ่อน หัวแหลม ๆ เหมือนธนู แบบพวก Tune,Alembic,Bass Collection พวกเนี้ย ล่าสุด เมื่อวันวังคารในรายการ AT Ten ของคุณวิทวัส ช่วงท้ายที่เอาตลกร๊อคข้าวปุ้น มาเล่น และก็เคยเห็นเขาเล่นแบ๊คอัพให้กับวงลูกทุ่ง ค่าย โฟร์เอส ด้วย

return
07-06-2004, 09:52 AM
ตามหาสมชาย(มือเบส)สุดยอดอยู่ไหน ;D

ke killer
06-12-2005, 07:55 AM
มีใครอีกบ้างอะ จะได้หางานมาฟังไว้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือว่าอัพโลหดขึ้นเวบไว้ให้ได้ดาวโหลด ฟังสักหน่อยก็ดีครับ ;D ;D ;D

zeng
06-12-2005, 09:11 AM
วงการเพื่อชีวิตก็มีเช่น

พี่สุรพงษ์ มือเบสวงมาลีฮวนน่า
และก็ มือเบสของพงศิทธิ์ คัมภีร์ ฝืมือเยี่ยมมากครับ

TiwLy_Bass
06-12-2005, 09:10 PM
ในไทยที่ผมชอบสุดก้อคุนนรเทพ มาแสงคับ
ซื้อ DVD ของเค้ามาดูแล้ว เยี่ยมไปเลยคับ