Music2home !Music2home !Drumnote !Music2home !Markbass !
Music2home !
หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 ล่าสุดล่าสุด
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

มาตรฐาน วิธีอ่าน Tab เบส (หัดใหม่)

MarkBass

อยากรู้วิ อ่าน Tab เบส อ่ะค่ะ คือว่า หัดเล่น อ่ะค่ะ
    แต่ ยังอ่าน Tab มะเปง เลย
    ทามไงดี

อิอิ

มาตรฐาน Re: วิธีอ่าน Tab เบส (หัดใหม่)

วิธีอ่านแทป ง่ายๆ
    ปกติแทปจะเขียนตามสายและเฟร็ตของเรานะครับ
    ตอนแรกอันที่อยู่ข้างหน้าสุดบอกว่าเราต้องเล่นสายอะไร โดยสายจะเขียนแทนด้วย

1----- C-------
    2----- G-------
    3----- หรือ D-------
    4----- A-------
    5----- E-------
    6----- B------- (อันนี้กรณีเบส 6 สาย)

ถ้าเป็นเบส 5 สายไม่มีสาย C

1----- G-------
    2----- D-------
    3----- หรือ A-------
    4----- E-------
    5----- B-------

สำหรับเบส 4 สายจะตัดสาย C และ B (หมายถึงไม่มีนะ)
    ก้อจะได้ว่า
    1----- G-------
    2----- D-------
    3----- หรือ A-------
    4----- E-------

ก็คือตามสายอ่ะครับ สายเล็กสุดจะแทนด้วย 1 หรือ G เพราะว่าสาย 1 เวลาดีดสายเปล่าจะได้เสียงเป็น G ( ต้องตั้งสายถูกด้วยน้า ) ที่เหลือก็ไล่ไป จนถึงสายใหญ่สุดบนสุดน่านแหละ
    **ขอละเรื่องเบส 6 สายนะครับเพราะแทบเบส 6 สาย สาย1 จะแทนด้วย C

ตัวอย่าง

แทป1
    1----------------------
    2-------0--------------
    3--0--------0---------
    4---------------0------

แทป2
    1-----------------3---
    2-------------2-------
    3---------5-----------
    4-----3---------------

***วิธีอ่านให้ดูจากแนวนี้ ------------> ไปเรื่อยๆ (ซ้ายไปขวา)ตัวเลขที่อยู่ในแทบหมายถึงเฟรตที่เราต้องกด

อ่า..ดูตามนี้เลยเราจะเห็นว่าการเล่นจะเริ่มที่สายที่ 3
    โดยตัวที่เล่น คือ 0 แปลตามตัวก็ คือ ไม่ต้องจับอะไรเลย ดีดสายเปล่าๆ สาย3 หรือสาย A
    ตัวต่อไปจะไปอยู่ที่สาย 2 ตัวที่เล่นคือ 0 ความหมายเดียวกับตอนแรกครับ คือดีดสายเปล่าในสาย 2 หรือสาย D
    ขอข้ามเรื่องการดีดสายเปล่าเลยนะครับ

ต่อไปแทป2จะเห็นว่าเริ่มมีตัวเลขเข้ามาแล้ว และตัวเลขจะบอกเฟรตที่เราต้องกดตามที่บอกไว้ข้างต้น
    ถึงตรงนี้คงเข้าใจแล้วนะครับว่าต้องเล่นที่สายไหน

ถ้ายังไม่แน่ใจลองอ่านต่อไปครับ
    เราจะเห็นเลข 3 ในสาย4 (สายE) แปลว่าเราต้องจับที่เฟรต3สาย4 และดีด
    ต่อไปจะเห็นเลข 5 ในสาย3 (สายA) แปลว่าเราต้องจับที่เฟรต5สาย3 และดีด
    ต่อไปจะเห็นเลข 2 ในสาย2 (สายD) แปลว่าเราต้องจับที่เฟรต2สาย2 และดีด
    ต่อไปจะเห็นเลข 3 ในสาย1 (สายG) แปลว่าเราต้องจับที่เฟรต3สาย1 และดีด

วิธีอ่านก็มีแค่นี้ล่ะครับยังไม่เข้าใจก้อ msn:gainax_fs ละกันนะครับ
    ว่างๆจะมาต่อเรื่องเครื่องหมายที่เราเจอในแทป

ปล.เข้ามาด็วบครับงิงิ
    - R e v i v e  F r o m  H e L L -

มาตรฐาน Re: วิธีอ่าน Tab เบส (หัดใหม่)

เราต้องดีดหมายเลขล่ะ1ห้องหรือดีด1ทีคับ งงมาก

1 ที ครับ (ขึ้นอยู่กับตัวโน๊ตด้วยครับว่าจะ 1 ที หรือ 1 ห้อง)

แล้วตัวโน๊ต ม่านจะมีบอกเราในแท็บเลยหรือป่าว

มีครับ ตัวโน๊ตจะอยู่บนตัวเลขทุกตัว บอกจังหวะว่าต้องดีดยังไง

ช่วยบอกตัวโน๊ตที่บอกจังหวะต่างๆให้หน่อยคับ อิอิ

Member
    โพส
    787

Quote โพสต้นฉบับโดยคุณ นัด น.ต.อ.น
    แล้วตัวโน๊ต ม่านจะมีบอกเราในแท็บเลยหรือป่าว
    สั้นๆนะครับ

แท๊ปมันบอกจุดหรือตำแหน่งที่เล่น
    ส่วนโน๊ตบอก สั้น,ยาวของเสืยงที่ดีด.. และมีเครื่องหมายต่างๆที่กำกับไว้เวลาเล่น ;) ;) ;) ;)

อ่อ ขอบคุนคับ

1-----------------------------------------------------------------
    2-----------------------------------------------------------------
    3-------------------------1s5---6--5--4--3--2---------------------------
    4-1-1-----3-3----2-2-----------------------------------------------------

แล้วแบบนี้ตัว1s5ม่านคืออ่าไรคับ

i noob
    Guest

Quote โพสต้นฉบับโดยคุณ นัด น.ต.อ.น
    1-----------------------------------------------------------------
    2-----------------------------------------------------------------
    3-------------------------1s5---6--5--4--3--2---------------------------
    4-1-1-----3-3----2-2-----------------------------------------------------

แล้วแบบนี้ตัว1s5ม่านคืออ่าไรคับ
    ก็ให้สไลด์จากสายหนึ่งไปสายห้าอะครับ
    s คือสไลด์
    h ฮัมเมอร์ออน
    p พลูออฟ
    ^ ยกสายขึ้น
    ~ อันนี้เคยเห็น รู้สึกจะเป็นเขย่าสายมั้ง

ผมจำได้แค่เนี่ย ต้องมีมาให้เห็นก่อนถึงนึกออกว่าหมายความว่าไง
    ผิดถูกก็แนะนำด้วยนะครับ

แล้วต้องดีด1ครั้งเดียวแล้วต้องดีด5มั๊ยอ่า

แล้วต้องดีด1ครั้งเดียวแล้วต้องดีด5มั๊ยอ่า
    ก็ดีด 1ละก็สไลด์ไปที่เฟรต5ไงครับ-*-
    - R e v i v e  F r o m  H e L L -

..... คือว่า งง นิดหน่อยอะคับ แบบไหนที่ตัวโน๊ตบอกว่าดีด1ที แล้วแบบไหนที่ว่าดีด1ห้องอะคับ แล้วแบบ1ห้องนี้จังหวะแบบไหนอะคับ

นี้เป็นtab รักแท้ดูแลไม่ได้ ของpotato อะคับ เห็นแล้ว งง อะคับ (มือใหม่อะคับ) ช่วยอธิบายที
    คับ ขอบคุณมากๆคับ
    Intro : .......
    E---3-----0------------------------------3-------------------3-----3/5----------------
    B---1--------3-------1--0--0h1----1-----1---0--------1-------------------------
    G---0--0-------0------------------2-------------------2--------2---------------------
    D---2--------------2--------------------------------3-------------------------------
    A---3------------------------0--------------0---------------------------------------
    E-------------0----------------------------------(3)---------------------------------

E---3---------1--0--1-------1------------------------------------
    B---3-----3--3------3----3------------1-------------------------
    G------0----------------2--------0h2---------------------------
    D-------------0------0-------------------------------------------
    A------------------------------------------------------------------
    E---0--------------------------------------------------------------

อันนี้มันเป็น SOLO อะคับ

1>-------------------------------------------------------------------------------------------------
    2>----13---17---12--10-8-8------13---17--12------20---18h17p18---18h17p18--
    3>-------------------------------------------------------------------------------------------------
    4>-------------------------------------------------------------------------------------------------
    5>-------------------------------------------------------------------------------------------------
    6>-------------------------------------------------------------------------------------------------

1>-------------------------------------------------------------------------------------
    2>---18h17p18--18h17p18----------20------------------------------
    3>--------------------------------------------------------------------------------------
    4>--------------------------------------------------------------------------------------
    5>--------------------------------------------------------------------------------------
    6>--------------------------------------------------------------------------------------

คือ h คือะไรอะคับ p

ม่านเป็นแท็บของกีต้าอ่าป่าวคับ มีตั้ง 6สาย แล้วม่านจะเล่นพร้อมกันยังไง

เง้อมะรู้อ่าคับ แหะๆ

i noob
    Guest

อันนี้เป็นแท็ปกีต้าร์นะครับ

เอ่อ ผมจะบอกยังไงต่อดีหว่า

ถือว่าเป็นกระทู้ที่ดีอีก 1 กระทู้เลยคับ
    *-0-* Catabao & Bodyslam *-0-*

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด