Music2home !Music2home !Drumnote !Music2home !Markbass !
Music2home !
หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 ... ล่าสุดล่าสุด
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 91

มาตรฐาน Re: เพลงไทยมันแย่มากเลยหรอครับ

MarkBass

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ

ผมก็ฟังทั้งไทย ทั้งนอกอ่ะครับ แต่จะแกะเพลงไทยซะมากกว่าเพลงนอก

เรื่องเพลงห่วยไม่ห่วยนักดนตรีรู้กันอยู่ ดูกันออก

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ฟังเพลงวงใหม่ๆเท่าไร หันไปฟังเก่าๆมากกว่า

เพลงตลาดดีๆก็มีเยอะแยะไป ทำไมชอบว่าคนฟังเพลงตลาดกันจังเลย

ที่ทำให้มาเล่นดนตรีกันได้เนี่ย ไม่ได้ฟังเพลงตลาดมาก่อนหรอ

เรื่องของศิลปะน่าจะเป็นเรื่องของรสนิยม ความชอบส่วนตัว ไม่น่าจะมีพรหมแดนมากั้นนะ

ชอบก็บอกชอบ ไม่ชอบก็ปล่อยผ่านไป แค่นี้ก็จบแล้ว

ผมแค่อยากระบาย เพราะเถียงกับคนๆนี้มาบ่อยครับ

ขอบคุณมากครับ :)

ปล.ความคิดของผมอาจจะยังเด็กนักครับ ถ้าไม่ชอบก็อย่าถือสากันเลยนะครับ :)

มาตรฐาน Re: เพลงไทยมันแย่มากเลยหรอครับ

ดนตรีไทยหรอ?...อืม..

ที่เจ๋งๆก็มีเยอะนะ อย่าง เวลาในขวดแก้ว ของ Butterfly เนี่ย ก็เจ๋งดี
    แล้วก็มีวงแนวๆอื่นอยู่เยอะเหมืนกันที่เค้าทำงานเพลงดีๆออกมา แต่ไม่ได้โปรโมต บางทีก็ไม่มีคนรู้จัก

แต่...ในความคิดผมนะ

ผมว่า ปัจจุบันเพลงไทยแนวๆเพลงตลาดมีเยอะมากเกินไปรึป่าว? ทำไปทำมาดนตรีกับเนื้อหามันจะคล้ายๆกันหมดเลย
    รึเป็นเพราะว่า คนไทยยังปิดกั้นตัวเอง?

ผมแสดงความคิดเห็นตามความคิดของผมเฉยๆนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจะพาดพิงใคร
    ถ้าพูดอะไรผิด ขออภัยครับ
    [img height=150]http://img3.imageshack.us/img3/9392/lutto5.jpg[/img]   R.I.P  Paulie

ถ้ามีโอกาส ลองเปลี่ยนตัวเองมาอยู่ในฐานะผู้ผลิตและสร้างสรรค์ผลงานเพลงดูบ้างสิครับ อาจจะได้มุมมองอะไรมากขึ้น

อย่าไปฟังคนพูดคับ

ฟังเพลงที่เราชอบดีกว่า

เนอะ ;D
    ปู่ๆหนูดูดมั่ง

Member รูปส่วนตัว Toy69bass
    Chiang Mai,Thailand
    โพส
    1,574

ผมก็ไม่ค่อยชอบเพลงไทยบางเพลงเท่าไหร่หรอกนะ เพราะอย่างที่รู้ ๆ กัน ว่าลอกเมืองนอกเค้ามา เพลงที่ดัง ๆ เนี่ยะแหละ

แต่เค้าใช้ความที่ว่าคนไทยส่วนใหญ่ฟังเพลงน้อย ถ้าไม่ใช่นักดนตรีอ่ะน่ะ ฟังไม่รู้หรอก เพราะมีศิลปินแบบนี้อยู่ มันก็สมควรให้เค้าดูถูกอยู่บ้าง

แต่คนที่ทำเพลงด้วยความคิดสร้างสรรค์จริง ๆ ไม่ได้ลอกใครเลยก็มีแต่มีน้อย มันเลยไม่เป็นที่รู้จัก

บางคนก็อาจจะทำเพลงไปเหมือน ด้วยความที่เป็นศิลปินในดวงใจ ก็ไม่เป็นไรแค่บอกว่า

เราชอบเราฟังของเค้าบ่อยเราได้รับอิทธิพลจากศิลปินนั้นเยอะก็บอกมาตรง ๆ ไม่ใช่มาบอกว่าเราเป็นตัวของเราเอง

ไม่ได้ลอกใคร ทั้ง ๆ ที่เสื้อผ้าหน้าผม ดนตรี อะไรออกมาแล้วเหมือนมาก

ลองไปดูก็ได้ตอนนี้ในเมืองไทยมีอย่างนี้เยอะ เหมือน Paramore , Fall Out Boy ,The Stroke , FooFighter etc.

ดนตรีมันเป็นศิลปะ สมมุติกับว่า มีคน ๆ หนึ่งสามารถวาดรูป โมนาลิซ่า ได้เหมือนมาก

แต่จะมีใครยอมรับบ้างมั้ยว่าเค้าเก่งเท่า ลีโอนาร์โด ดาร์วินชี่ หรือมีความคิดสร้างสรรค์เท่าเค้า ก็คงไม่

ถ้าคำว่า เงิน ยังมาเกี่ยวข้องกับวงการอยู่และผู้ผลิตหรือสร้างสรรค์ มีความต้องการสิ่งนี้อยู่มากกว่าที่จะผลิตงาน

ก็คงปฎิเสธได้ยากว่า วงการเพลงไทยจะพัฒนาไปได้ช้ามากกว่านี้

อยากให้คนที่เรียกตัวเองว่าศิลปิน ใส่ใจกับการผลิตผลงานใช้เวลาให้มากกว่านี้

ศิลปินระดับโลกบางคนกว่าจะมีอัลบั้มหนึ่งอาจจะต้องรอถึง 3-4 ปีเลยทีเดียวแต่บ้านเราปีละอัลบั้ม

มันแตกต่างเกินไป กับคุณภาพงานที่ออกมา ขายดนตรีหรือขายอะไรแยกแยะให้ชัดเจน

สรุปแล้วเพลงไทย มันก็ดีพอสมควร แต่ยังมีช่องโหว่ หรือการเอาเปรียบจากผู้ผลิตอยู่บ้าง

แต่ส่วนที่ดี ๆ มันถือว่ามีน้อย เพราะฉะนั้น วงที่เล่นดี มีเพลงดี เทคนิคดี จึงไม่เป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวาง

อย่างที่เรา ๆ รู้กัน คนฟังต่างหากที่ต้องต่อต้านการเอาเปรียบจากผู้ผลิต ไม่ใช่หลงไปกับกระแสปัจจุบัน

ที่เอาแฟชั่นกับดนตรีมารวมกันอย่างน่าเศร้า

ดนตรี ไม่มี ไม่มีแบ่งชนชั้น และความสามารถครับ อยู่ที่ รสนิยมโดยตรง กบร้อง หมาเห่า หมาหอนก็ยังเอามาทำเป็นดนตรีได้
    - รายงาน อาวุธประจำกาย -
    1.musicMan st 5
    2.Tune TWB-53
    3.Tung bass by jk.
    4.Ibanez EDS 905

JF_Zeed
    Guest

เอ่อ ผมมีความคิดเห็นต่างออกไปนะครับ

ถ้าเราลองมาตีความหมายของอาจารย์ดนตรีที่ เจ้าของกระทู้กล่าวถึง

ผมคิดว่า อาจารย์เค้าน่าจะหมายถึงกรณีศึกษานะครับ

คือเค้าพูดกับคนที่ต้องการจะเรียนรู้ดนตรีจริงๆ ควรจะไป"เริ่ม"ศึกษาที่เพลงต่างประเทศมากกว่า

เนื่องจาก เพลงไทยที่เราฟังกันอยู่ปัจจุบัน มีรากฐานมาจากต่างประเทศทั้งสิ้น

สมมติว่า คุณจะเรียนเป็นดีไซน์เนอร์ในประเทศไทย คุณก็ต้องเริ่มจากการเรียนพื้นฐานศิลปะ

และแน่นอน คุณต้องไปศึกษาภาพเขียน ของบุคคลดังๆในต่างประเทศ

ถ้าคุณจะเรียนJazz คุณก็ต้องไปฟังสำเนียงคนดำที่เค้าคิดค้นขึ้นมาก่อน

คุณจะรู้ว่า แม้แต่สำเนียงพูดของเขายังมีความสวิงหน่อยๆเลย 555+

อีกทั้งเพลงไทยปัจจุบัน มีเรื่องของการตลาดเข้าไปยุ่งเกี่ยวเยอะมาก

ทำให้ความเป็นศิลปะลดน้อยลง หรือทางดนตรีเค้าจะเรียกว่า ความเป็น "Music" ลดลงนั่นเอง

ผมเองก็ชอบฟังเพลงไทยนะ ชอบกว่าสากลด้วย แต่ถ้าอยากจะศึกษา ก็ต้องไปฟังต้นฉบับก่อน
    ศึกษาต้นฉบับพอได้ความแล้ว กลับมาฟังเพลงไทยของเรา ที่ผ่านการประยุกต์มาแล้ว จะได้รู้ว่า เค้าเติมอะไร ใส่อะไรลงไปบ้าง
    แล้วก็ทำให้เราฟังเพลงสนุกขึ้นด้วยครับ

เราว่า "เพลงดี" มันต้องเป็นเพลงที่ผ่านการแต่งด้วยอารมณ์สุนทรีย์ที่แท้จริงออกมาจากตัวคนแต่ง ไม่ใช่แต่งด้วยความหวังจะให้คนยกย่องหวังจะรวยหรือหวังจะสร้างภาพลักษณ์ คนฟังเค้ารู้สึกได้ค่ะ ความเพราะหรือไม่เพราะมันอยู่ที่ตรงนี้แหละเราว่า

ซึ่งเราไม่รู้ว่าคนไทยกับคนฝรั่งใครให้ความสำคัญกับตรงนี้มากกว่ากัน เราทำงานห้องอัดเรารู้เลยว่าใครธรรมชาติหรือไม่ธรรมชาติ ใครให้ความสำคัญกับอารมณ์ความรู้สึก หรือ ความเนี้ยบเรียบร้อย เพลงของคนๆนั้นก็ออกมาอย่างที่ตัวเขาเป็นนั่นแหละ

...ว่ามาซะยาวก็ขอเข้าประเด็นที่อยากตอบหน่อยละกัน ว่าเราก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้เพลงไทยเล่นหากิน เพราะฉะนั้นเราจะไม่ดูถูกเพลงไทยเด็ดขาด ไม่ว่าเพลงนั้นเราจะชอบหรือไม่ชอบ เพลงที่เราไม่ชอบแต่ต้องเล่นก็มีเยอะแยะ และเราจะหมั่นไส้มากพวกที่ชอบมาพูดว่า "ไม่อยากอยู่แค่นี้ ไม่อยากเล่นเพลงไทย" หรือ "เล่นเพลงฝรั่งฝึก skill ดีกว่า" หรือ "เล่นเพลงไทยไม่มีประโยชน์ไม่พัฒนา" ประโยคพวกนี้เจอมากับตัวจริง ๆ ซึ่งขอโทษเหอะ เราฝึกเบสเพลงแรกด้วยเพลง zombie ก็จริง แต่เราพัฒนา skill ขึ้นมาได้ด้วยเพลงของ Groove riders กับ Soul After Six นะ แล้วขอโทษเหอะ เพลงของ ETC เรายังเล่นให้ได้สำเนียงเท่าพี่มิ้นต์ยังทำไม่ได้เลย เป็นคนไทยแล้วดูถูกคนไทยยังไงก็ไม่มีทางเจริญ

พูดจริง ๆ ว่าเคยซ้อมทำวงเพลงฝรั่งมาแล้วนะ เพลงฝรั่งดีจริง น่าเล่นจริง สุนทรีย์จริง แต่เล่นมาก ๆ ก็อยากจะอ้วกออกมาเป็น ABC เหมือนกัน บางครั้งก็คิดถึงเพลงของบอดี้แสลมขึ้นมาทันที สรุปเลยว่ามันไม่เกี่ยวว่าเพลงฝรั่งต้องน่าเล่นกว่าเพลงไทยเสมอไป มันอยู่ที่เราเลือก เพลงของ ETC ทั้งอัลบั้มน่าเล่นทุกเพลง ของเค้าดีจริง
    GO TO DMC

ฟังเเล้วมันม่วนก้อฟังไปเถิดพี่น้องเอ๋ย

ไม่ว่าจะเป็นเพลงไทย ฝรั่ง จีน ญี่ปุ่น หรืออะไรๆ มันก้อเพลงทั้งนั้นเเหละ

ฟังที่เราชอบไม่ต้องไปสนใจคำพูดคนอื่น

;D ;D ;D
    อยากมีตังค์ไปสอยเเจ็ซเบสวุ้ย

ไฮ่ห้าของเฮาเด้อพี่น้อง                                  http://unaloam.hi5.com

Quote โพสต้นฉบับโดยคุณ ดัuมาดำตsงvoบไข่
    เอ่อ ผมมีความคิดเห็นต่างออกไปนะครับ

ถ้าเราลองมาตีความหมายของอาจารย์ดนตรีที่ เจ้าของกระทู้กล่าวถึง

ผมคิดว่า อาจารย์เค้าน่าจะหมายถึงกรณีศึกษานะครับ

คือเค้าพูดกับคนที่ต้องการจะเรียนรู้ดนตรีจริงๆ ควรจะไป"เริ่ม"ศึกษาที่เพลงต่างประเทศมากกว่า

เนื่องจาก เพลงไทยที่เราฟังกันอยู่ปัจจุบัน มีรากฐานมาจากต่างประเทศทั้งสิ้น

สมมติว่า คุณจะเรียนเป็นดีไซน์เนอร์ในประเทศไทย คุณก็ต้องเริ่มจากการเรียนพื้นฐานศิลปะ

และแน่นอน คุณต้องไปศึกษาภาพเขียน ของบุคคลดังๆในต่างประเทศ

ถ้าคุณจะเรียนJazz คุณก็ต้องไปฟังสำเนียงคนดำที่เค้าคิดค้นขึ้นมาก่อน

คุณจะรู้ว่า แม้แต่สำเนียงพูดของเขายังมีความสวิงหน่อยๆเลย 555+

อีกทั้งเพลงไทยปัจจุบัน มีเรื่องของการตลาดเข้าไปยุ่งเกี่ยวเยอะมาก

ทำให้ความเป็นศิลปะลดน้อยลง หรือทางดนตรีเค้าจะเรียกว่า ความเป็น "Music" ลดลงนั่นเอง

ผมเองก็ชอบฟังเพลงไทยนะ ชอบกว่าสากลด้วย แต่ถ้าอยากจะศึกษา ก็ต้องไปฟังต้นฉบับก่อน
    ศึกษาต้นฉบับพอได้ความแล้ว กลับมาฟังเพลงไทยของเรา ที่ผ่านการประยุกต์มาแล้ว จะได้รู้ว่า เค้าเติมอะไร ใส่อะไรลงไปบ้าง
    แล้วก็ทำให้เราฟังเพลงสนุกขึ้นด้วยครับ

ผมเห็นด้วยกับอันนี้ครับ ผมว่าคงเป็นการตีความหมาย ขอคำว่า "ดนตรี" ผิด คือตีกันไปคนละความหมายกันมากกว่า
    อาจารย์ของเค้าคงไม่ได้ต้องการจะสื่อในความหมายที่รุนแรงแบบนี้หรอก เพราะเค้าเป็นครูบาอาจารย์เลยน่ะครับ แต่ลูกศิษย์เค้าคงมาตีความหมายผิดไปมากกว่า

เย็นๆ เนอะ ;D
    ก็เด็กมันน่ารักอ่ะ   เลยชอบบบบบบบบบบบ

Quote โพสต้นฉบับโดยคุณ BaSs
    ใน วงการ ค่ายเขาบอกไว้ว่า

เพลงดี กับ เพลงคุณภาพ ต่างกัน

เพลงดีคือเพลงที่ขายได้ และได้เงิน แล้วก็ดัง

ส่วนเพลงคุณภาพ คือเพลงที่มี ---ส่วนดนตรีที่ดี

เต็มไปด้วยแนวคิด ไอเดียว ความรู้ต่างๆ ทฤษฏี ดนตรีเต็มแน่น

แต่ขายไม่ค่อยได้ ไม่ค่อยดัง มีคนฟังเฉพาะกลุ่ม

อันนี้คือสิ่งที่ผม ได้เรียนรู้มา จากค่ายๆหนึ่ง
    ตามที่ข้างบนพูดค่อนข้างถูกมากๆ

ผมไม่มองว่าเป็นที่วงการเพลงไทย
    (อย่ามองแบบนั้นดีกว่าครับ)
    เหมือนกับว่า นักเรียนคนหนึ่งโดดเรียน คนอื่นเห็นเด็กคนเดียวโดดเรียน
    แล้วไปพูดเหมาว่าเด็กนักเรียนโรงเรียนนี้เป็นเด็กไม่ดีไงไม่รู้ 555
    ฟังเพลงวงผมได้ที่ www.myspace.com/virusband13 นะคร้าบ

เพลงไทยก็มีหลายเกรด

เกรดห่วยๆ พวกดนตรีใช้คอมทำ ไม่มีเครื่องจริงซักชิ้น คนร้องเสียงห่วย เนื้อเพลงไร้สาระ ขายแต่หน้าตา ก็มี

เกรดดีๆ บินไปอัดกันถึงต่างประเทศ เนื้อร้องดี ทำนองไพเราะ ก็มี

เพลงฝรั่งห่วยๆก็มีเยอะแยะ แค่เราไม่เคยได้ฟังเพราะมันไม่ดังไงล่ะ

Member รูปส่วนตัว Mio
    โพส
    586

คือ เพลงไทยไม่ได้ห่วยหลอกครับ

แต่อยู่ที่ผู้ฟังมากกว่านะ ผมว่า

อย่างผมตอนนี่ผมฟังแต่ เพลง ญี่ปุ่น(ยอมรับเลยนะครับว่าผมฟังแต่ญี่ปุ่นจริงๆ)

ส่วนเพลงไทยนั้นผมจะฟังแต่เก่าๆครับ เช่น กลับมา ของ 2DayAgeKid (ใช้ป่าวหว่าลืมไปละ - -*)

เท่าที่ผมฟังมาเพราะทุกเพลงครับ ดนตรีก้ดีทุกเพลงน่ะถ้าออกอัลบั้ม สายไม่เพี้ยนเท่าไหร่ตั้งใจทำกันทุกเพลง มีโปรดิวซ์เวอร์ทุกเพลง
    ผมว่าเพลงอะไรในโลกก้เพราะหมดแหละครับ
    มันมีคนชอบดูถุกกัน ผมเจอมาเยอะครับ ไอ้พวกด่ากันว่าลาวๆๆ ถามหน่อยเถอะครับ เพลงปอยฝ้ายดนตรีขึ้นมางึกงึก งักๆ คนกทมบางคนเมามาก้เต้นชิหายเหมือนกันแหละครับ
    โลกเรามันเป็นอย่างงี้แหละ อย่าไปคิดมากครับ
    เบสไม่ได้เล่นดนตรี คุณต่างหาก

Member รูปส่วนตัว Chalopas
    นครศรีธรรมชาติ และ ซานฟราญจนบุรี(ลา
    โพส
    1,379

คำว่าดนตรี หมายถึงระบบเสียงที่ปรุงแต่งขึ้นเป็นทำนอง มีลีลา มีจังหวะ และระดับของความดังความค่อยสลับกันไป หน่วยของเสียงทุกหน่วยไม่ว่าจะมาจากแหล่งกำเนิดเสียงแหล่ง เดียวกันหรือไม่ก็ตาม เมื่อคีตกวีปรุงแต่งขึ้นมาเป็นทำนองเพลง มีลีลา มีจังหวะแล้วจะจัดอยู่ในความหมายของดนตรีทั้งสิ้น เสียงดนตรีที่ปรุงแต่งขึ้นมานี้จะมีทำนองที่แฝงอานุภาพให้ผู้ฟังและศิลปินเองอยู่ในห้วงแห่งอารมณ์สุนทรียรสแก่นแท้ของดนตรีจึงมีลักษณะเป็นสากล ชนทุกชาติ ทุกภาษาย่อมสามารถรับรู้รสของดนตรีได้เท่าเทียมกัน โดยไม่จำกัด เพศ วัย หรือชั้นวรรณะ ความเป็นสากลของดนตรีจึงอยู่ที่ภาษาแห่งเสียงดนตรี
    ดนตรีเป็นเครื่องมือ (Tools) สำหรับไว้สื่อความคิด (Idia) ความนึกฝัน (Imagination) และความรู้สึก (Emotion) โดยออกมาในรูปของ “เสียง” เพื่อให้ตนเอง ให้ผู้อื่น ได้ชื่นชมชื่นใจ อย่างไรก็ตามการที่ผู้ฟังจะเข้าใจภาษาสากลของดนตรีนี้ได้อย่าง ลึกซึ้งเพียงใด ก็ย่อมขึ้นอยู่กับความแตกต่างระหว่างบุคคล พื้นฐานการศึกษา ความรู้ เกี่ยวกับดนตรี ตลอดจนประสบการณ์ของผู้ฟังเป็นสำคัญ
    ดนตรีประกอบด้วย
    1. จังหวะหรือลีลา ( Rhythm)
    2. ระดับเสียง ( Pitch)
    3. ความดัง ( Volume / Intensity)
    4. ทำนองเพลง ( Melody)
    5. การประสานเสียง (Harmony)

นี่คือดนตรีที่แท้จริงครับ อย่าไปคิดมาก ศิลปินอยู่ในหัวใจ ไม่จำเป็นต้องมีชื่อเสียง ไม่แบ่งแยกดูถูกผลงานศิลปะ หรืออยากจะเป็นแค่คนเล่นดนตรีหละ คนเล่นดนตรีกับคำว่าศิลปินมันต่างกันเยอะครับ เพราะฉนั้นเจ้าของกระทู้อย่าไปซีเรียศนะครับ

ศึกษาสเกลต่างๆและอเพจิโอต่างๆรวมทั้งโหมดต่างๆ สุดย๊อดมาก
    http://www.musicopedia.com

http://www.youtube.com/user/caramel47310235

ขอบคุณมากครับ

ผมไม่ซีเรียสกับเรื่องพวกนี้หรอกครับ

เพลงมันดีจริงก็ฟัง เพลงห่วยก็ปล่อยผ่าน

แต่ผมแค่เบื่อพี่คนนี้อ่ะ คุยเอ็มทีไรก็มีแต่เถียงเรื่องแบบนี้

ไม่รู้จะเถียงกันไปทำไม ??? ???

ผมเคยฟังวิทยุคลื่นหนึ่ง DJ ที่จัดรายการขณะนั้นเล่าให้ฟังว่า

ได้มีโอกาสคุยกับนักแต่งเพลง(หรือโปรดิวเซอร์นี่แหละผมจำไม่ได้)ที่เก่งๆท่านนึง
    แล้ววถามว่าเพลงที่ดีเป็นยังไง ตัดสินยังไงว่าดีไม่ดี ได้คำตอบกลับมาว่า
    "เพลงที่ดีต้องมีอย่างหนึ่งในสามอย่างนี้เป็นอย่างน้อย
    1.รับใช้ผู้แต่ง - ถูกใจผู้แต่ง ผู้ประพันธ์ ทำงานแล้วมีความสุข
    2.รับใช้คนฟัง - ถูกใจคนฟัง สามารถเข้าถึงผู้ฟังได้ ฟังแล้วสามารถรับรู้อารมณ์ของผู้แต่งได้
    3.รับใช้สังคม - ก่อให้เกิดประโยชน์สแก่สังคม หรือ สามารถสร้างความรู้สึกดีๆให้คนในสังคม"
    (ขาดตกหรือสื่ออะไรผิดไปผมขออภัยนะครับ ผมจำได้ไม่หมดจริงๆ)

ผมก็ชอบฟังเพลงไทย ชอบแกะเพลงไทย แล้วก็อุดหนุนศิลปินไทยครับ จะได้มีกำลังใจทำงานต่อไป
    เพลงนอกก็ฟังบ้าง ผ่านหูมาดีก็เยอะ ไม่ชอบก็แยะ ก็คละๆกันไปครับ

:( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :( :(
    >>>To love is to risk not being loved in return.
       To hope is to risk pain.
       To try is to risk failure, but risk must be taken,
        Because the greatest hazard in life is to risk nothing.

;D ;D

No  reason  to  spend  more  money  on  a  lesser
    instrument. . .

ตูไม่เก่ง ตูไม่เรียน ตูยังโง่ได้อีก อ่ะ อิอิ

;D

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด